[Bài Tập Java] Abstract Class

Diễn đàn chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm về IT và cuộc sống!

Trang ChínhGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Top posters
Sakura (1124)
[Bài Tập Java] Abstract Class Vote_lcap[Bài Tập Java] Abstract Class Voting_bar[Bài Tập Java] Abstract Class Vote_rcap 
hotboy (705)
[Bài Tập Java] Abstract Class Vote_lcap[Bài Tập Java] Abstract Class Voting_bar[Bài Tập Java] Abstract Class Vote_rcap 
Già Làng (373)
con_ca_nho90 (289)
that_true (154)
theanhkkt (143)
phamay (137)
lovelonelyman (134)
o0ovioletstaro0o (128)
stevenhung (122)
Âm - Dương lịch
Clock
Logo
11TH02 Pro!
Liên kết
Tin tức 60s
Tin công nghệ
Thời sự 24h
Game Moblie

Share

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Sakura

[Bài Tập Java] Abstract Class Stars7
Sakura

Thú CƯng : [Bài Tập Java] Abstract Class I-hate-Cats-icon
Nam Scorpio

Số bài viết : 1124
Điểm : 1688
Ngày sinh : 03/11/1990
Ngề nghiệp : IT Student

[Bài Tập Java] Abstract Class Empty
Bài gửiTiêu đề: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime7/10/2010, 14:52

Bài này mình Demo đơn giản như sau: Xây dựng 1 lớp Animal có 1 phương thức ảo là Grow, 1 lớp Dog kế thừa từ lớp Animal kia, và phương thức Grow cho lớp này, sau mỗi lần gọi phương thức thì trọng lượng tăng lên 0.5 kg.

Các bạn nào ko hiểu về Abstract Class thì mình sẽ làm 1 bài viết sơ lược về Abstract class cho các bạn.
1. AnimalClass.java
Code:
/**
 * @(#)AnimalClass.java
 *
 *
 * @author
 * @version 1.00 2010/10/7
 */

import java.util.Scanner;

public abstract  class AnimalClass
{
   protected String ten;
   protected float trongluong;
    public AnimalClass()
    {
       ten = "????";
       trongluong = 0f;
    }

public void Nhap()
    {
       Scanner in  = new Scanner(System.in);
       System.out.print("Nhap Ten: ");
       ten = in.nextLine();
       System.out.print("Nhap Trong Luong: ");
       trongluong = in.nextFloat();
    }

public  void Xuat()
    {
       System.out.println("Ten: " + ten);
       System.out.println("Trong Luong: " + trongluong);
    }

public abstract void Grow();

}

2. DogClass.java
Code:
/**
 * @(#)DogClass.java
 *
 *
 * @author
 */

public class DogClass extends AnimalClass
{

public DogClass()
    {
       super();
    }

public void Grow()
    {
       trongluong += 0.5f;
    }

}

3. AbstractClass.java
Code:
/**
 * @(#)AbstractClass.java
 *
 * AbstractClass application
 *
 * @author
 */

public class AbstractClass {

public static void main(String[] args) {

// TODO, add your application code
       DogClass dog = new DogClass();
       dog.Nhap();
       dog.Xuat();
       System.out.println("Sau Khi Grow Len:");
       dog.Grow();
       dog.Xuat();
    }
}
that_true

Member Nhiệt Tình

Member Nhiệt Tình
that_true

Thú CƯng : [Bài Tập Java] Abstract Class Dolphin-icon
Nam Scorpio

Số bài viết : 154
Điểm : 187
Ngày sinh : 07/11/1988
Ngề nghiệp : catch

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime7/10/2010, 15:03

cái này là trừu tượng nên chỉ có abstract là mới thôi!
hiểu được nó rồi thì cũng không khác bài 1 vs 2!
nonamebdulc

Member Năng Động

Member Năng Động

Nữ Gemini

Số bài viết : 55
Điểm : 63
Ngày sinh : 16/06/1992

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 10:25

Có 3 vấn đề mình cần hỏi trong bài của bác ED
1. public AnimalClass()
{
ten = "????";
trongluong = 0f; // cho of như vậy nghĩa là gì thế ????
}
1. public DogClass()
{
super();
} // khoi tao mà có super (); như vậy nghĩa là như nào thế ??
3. public void Grow()
{
trongluong += 0.5f; // 0.5 được rồi, bác thêm f làm gì vậy?
}

// 1 vấn đề ngoài lề nữa ? Nếu như mình làm 3 class đó chung trong 1 class khi mới bắt đầu tạo project mơi lun thì ko vấn đề gì xảy ra hết. Copy đem quăng đi đâu cũng được hết !!

Nhưng nếu mình tạo 3 class đó riêng biệt nhau bằng cách File/New/File... (Ctrl +N)/Java Class/ Finish ( Và đường dẫn mặc định là : C:\Users\TÊN MÁY TÍNH\Documents\JCreator Pro\MyProjects\ , lần sau mở lại thì ko sao, nhưng nếu mình copy cái Project đó đem quăng ở ổ D: chẳng hạn, mở lên thì ko chạy được nữa và bị lỗi. Giúp gà khắc phục với.
that_true

Member Nhiệt Tình

Member Nhiệt Tình
that_true

Nam Scorpio

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 11:10

thứ 1 đó là đưa giá trị vào trongluong!
biến trongluong là float nên khi đưa giá trị vào cho chữ f phía sau!
thứ 2:
class dog thừa kế cảu animal! super để xử lý phương thức của class animal luôn mà không bị chồng!
thứ 3 :
tiếp tục như ý thứ nhất f là biến float
thứ 4: chả hiểu bác đang nói đến vấn đề gì!
nhưng tạm trả lời thế này >> đó là các class cha con, bác chỉ lấy file class mà không lấy các file trong project thì không chạy được >> vd: project của bác là animal thì bác lấy cả thư mục animal luôn chứ không phải chỉ lấy class animal, dog là có thể chạy đc
that_true

Member Nhiệt Tình

Member Nhiệt Tình
that_true

Nam Scorpio

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 11:10

thứ 1 đó là đưa giá trị vào trongluong!
biến trongluong là float nên khi đưa giá trị vào cho chữ f phía sau!
thứ 2:
class dog thừa kế cảu animal! super để xử lý phương thức của class animal luôn mà không bị chồng!
thứ 3 :
tiếp tục như ý thứ nhất f là biến float
thứ 4: chả hiểu bác đang nói đến vấn đề gì!
nhưng tạm trả lời thế này >> đó là các class cha con, bác chỉ lấy file class mà không lấy các file trong project thì không chạy được >> vd: project của bác là animal thì bác lấy cả thư mục animal luôn chứ không phải chỉ lấy class animal, dog là có thể chạy đc
that_true

Member Nhiệt Tình

Member Nhiệt Tình
that_true

Nam Scorpio

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 11:11

chậc đính chính lại 1 chút!
bỏ cái chữ "chồng" ở ý thứ 2 nhá!
nonamebdulc

Member Năng Động

Member Năng Động

Nữ Gemini

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 11:32

1- THEO Ý CỦA BÁC VẬY NẾU NHƯ NÓ LÀ KIỂU INT THÌ LÀ 0i, kiểu long là : 0l, kiểu double : 0d hả?? mình biết nó là khởi tạo cho nó giá trị ban đầu, nhưng ý mình là tại sao ko khai báo như bình thường " float trongluong=0; như trước kia được học là đc rồi, thêm f, i,l,d vào sau mấy kiểu đó có tác dụng gì vậy?
2- NGHE BÁC NÓI THỀ THÌ TÍP THU NHƯ VẬY CHỨ CŨNG CHƯA HỈU LẮM
3- CŨNG CÂU HỎI NHƯ Ý 1
4- TẤT NHIÊN LÀ MÌNH ĐÃ COPY TOÀN BỘ PROJECT ĐI RỒI CHỨ, AI LẠI COPY FILE .CLASS KO ĐÂU Sad NHƯNG KHI ĐEM WA Ổ D:\ CHẠY LẠI BÀI THÌ ĐÂU CÓ CHẠY ĐC. KO TIN BÁC THỬ TÉT LẠI GIÚP MÌNH ĐI.
vấn đề ngoài lề : BÌNH THƯỜNG MÌNH LÀM BT XONG THÌ TẤT CẢ CODE ĐƯỢC LƯU LẠI LÀ .JAVA Ở THƯ MỤC src\ . mình copy cái đó đi đem đến máy tính khác là đc, còn ko thì copy toàn bộ project lun chứ cần gì phải wan tâm cái file .class nhỉ ???? Mình mở file đó lên chả thấy gì hết ? hic
nonamebdulc

Member Năng Động

Member Năng Động

Nữ Gemini

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 11:49

Làm 1 ví dụ cụ thể lun bác sẽ thấy :
Bác thử làm từ đầu lấy ih bài của bác chủ topic này làm bình thường : Mở tạo Project mới và để đường dẫn mặc định bên ổ C:\user\......\Project gì đó? ( Bác tạo 4 class đó riêng biệt nhau lun nhé, bằng cách là : File\New\File ... Contrll + N\Java Classes\Java Class\Next\Finish Rồi chạy bài tập đó 1 lần, xong save bài tắt chương trình Java đi.
Rồi vào Source Copy nguyên cái Project đó mang sang ổ D:\ , Rồi mở Chương trình java lên, và mở 4 file .java lên rồi chạy lại BT, Nó báo lỗi ngay. Tớ ko biết cách khác phục, Nếu bác khắc phục được hay có cách làm nào hay thì chia sẽ tớ với
that_true

Member Nhiệt Tình

Member Nhiệt Tình
that_true

Nam Scorpio

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 12:14

đã hiểu vấn đề ngoài lề của bạn!
thế này! các class nằm trong 1 project có quan hệ với nhau, nhưng bạn lại mở từng file thì có mà chạy = niềm tin!
vui long vô thứ mục chứa tên project của bạn vd : animal
mở file animal.jcp!
mở ra sẽ chỉ thấy chương trình Jcreator chạy và không thấy code, nhưng bác nhấn f5 nó sẽ chạy như bt! ở phía bên tay phải mở mục crs và mở các file class đó ra!

còn mấy vấn đề trên mình chỉ nói thế thôi! áp dụng hay không là tùy vào bạn, mỗi người 1 cách không ai áp đặt cho ai được, mình ở đây chỉ giải thích tại sao ED lại làm như thế! ok
còn việc bạn gán ra sao đó là tùy vào sự hiểu biết và cách code của bạn thôi! nếu thấy lỗi hay bất cập thì có thể thay đổi cách khác tốt hơn!
mà theo mình biết ED code rất kinh đấy Very Happy
nonamebdulc

Member Năng Động

Member Năng Động

Nữ Gemini

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 12:51

KINH HAY KO ĐỐI VỚI MÌNH KO WAN TRỌNG BẠN AK`? TRÊN DIỄN ĐÀN THÌ AI CŨNG NHƯ NHAU CẢ THÔI, ĐỒNG Ý LÀ CÓ THỂ BẠN PRO HƠN MÌNH ĐẤY? NHƯNG CÓ VẤN ĐỀ MÌNH PÍT CHƯA CHẮC KHÁCH PÍT, CÓ VẤN ĐỀ ĐỐI VỚI KHÁCH LÀ DỄ VÔ CÙNG NHƯNG VỚI MÌNH THÌ RẤT KHÓ KHĂN. VIỆC MÌNH KO BIẾT THÌ MÌNH CỨ ĐẶT CÂU HỎI CHO DIỄN ĐÀN SINH ĐỘNG THÊM THÔI, AI PÍT TRẢ LỜI GIÚP THÌ MÌNH THANKS, AI PÍT MÀ KO TRẢ LỜI MÌNH CŨNG KO MẤT GÌ, AI KO PÍT MÀ TRẢ LỜI LĂNG NHĂNG MÌNH CŨNG ĐỌC VÀ BỎ NGOÀI TAI.

- VẤN ĐỀ CỦA MÌNH HỎI Ở ĐÂY CHÍNH LÀ :

1- THEO Ý CỦA BÁC VẬY NẾU NHƯ NÓ LÀ KIỂU INT THÌ LÀ 0i, kiểu long là : 0l, kiểu double : 0d hả?? mình biết nó là khởi tạo cho nó giá trị ban đầu, nhưng ý mình là tại sao ko khai báo như bình thường " float trongluong=0; như trước kia được học là đc rồi, thêm f, i,l,d vào sau mấy kiểu đó có tác dụng gì vậy?
2- NGHE BÁC NÓI THỀ THÌ TÍP THU NHƯ VẬY CHỨ CŨNG CHƯA HỈU LẮM
3- CŨNG CÂU HỎI NHƯ Ý 1

TẠI SAO MÌNH PHẢI DÙNG NÓ NHƯ VẬY, MÌNH LIỆT KÊ CÁC TRƯỜNG HỢP TƯƠNG TỰ NHƯ VẬY CÓ ĐÚNG KO? VÀ DÙNG NHƯ VẬY CÓ TÁC DỤNG GÌ VÀ KHÁC GÌ SO VỚI TRƯỚC KIA KHI CÒN Ở MẪU GIÁO?

CHỨ MÌNH KO CÓ HỎI LÀ : CÓ NÊN DÙNG NÓ VÀO BÀI LÀM CỦA MÌNH KO? CODE CỦA BẠN ED CÓ ĐÁNG TIN KO? BẠN CÓ ĐỌC KĨ CÂU HỎI CỦA MÌNH HEM DZA? HIC

nonamebdulc

Member Năng Động

Member Năng Động

Nữ Gemini

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 13:11

Ai test lại vấn đề này giúp mình nhá, thanks nhiều lun :

Làm 1 ví dụ cụ thể lun bác sẽ thấy :
Bác thử làm từ đầu lấy ih bài của bác chủ topic này làm bình thường : Mở tạo Project mới và để đường dẫn mặc định bên ổ C:\user\......\Project gì đó? ( Bác tạo 4 class đó riêng biệt nhau lun nhé, bằng cách là : File\New\File ... Contrll + N\Java Classes\Java Class\Next\Finish Rồi chạy bài tập đó 1 lần, xong save bài tắt chương trình Java đi.
Rồi vào Source Copy nguyên cái Project đó mang sang ổ D:\ ( KHÔNG BỎ VÀO Ổ D:\ LUN MÀ HÃY BỎ VÀO ĐƯỜNG DẪN VÍ DỤ NHƯ SAU : D:\BT JAVA\BT TUAN2\ ..., Rồi mở Chương trình java lên, và mở 4 file .java lên rồi chạy lại BT, Nó báo lỗi ngay. Tớ ko biết cách khác phục, Nếu bác khắc phục được hay có cách làm nào hay thì chia sẽ tớ với

that_true

Member Nhiệt Tình

Member Nhiệt Tình
that_true

Nam Scorpio

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 16:58

tôi đã cảm thấy bác làm hơi quá rồi đấy!
vấn đề lỗi đó bác mở 4 file .java thì chạy bằng niềm tin nhá!
bác cứ mở đi xem chạy được không
phía trên tôi đã nói mở file animal.jcp
nhưng bác không thể hiểu nổi tôi nói gì à!
tôi đâu có nói gì quá cao siêu!
thứ 2 việc chú ED bỏ 0f để chú ấy nhớ kiểu của nó là float. với 1 profect lớn bác nhớ dược hết các biến nó gắn là gì không, đừng nói bác chỉ gắn int! khép vấn đè nhá! nói hoài bác cũng chả muốn hiểu đâu!

bác vốn có muốn hiểu nó đâu! tui nói khá rõ rằng ở các comment trên nhưng bác lại cứ để nó trôi qua mà không tiếp thu được cái gì thì mình bó tay rồi, vì mình chỉ là sv như bạn không phải là thầy để có thể dạy cậu hiểu bài được!
lời khuyên cuôi : mở giáo trình hoặc ebook ra để đọc cho mở mang đầu óc!
nonamebdulc

Member Năng Động

Member Năng Động

Nữ Gemini

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 17:18

THANKS ! VÌ SỰ NHIỆT TÌNH CỦA BÁC NHÉ ! HEHE
Sakura

[Bài Tập Java] Abstract Class Stars7
Sakura

Thú CƯng : [Bài Tập Java] Abstract Class I-hate-Cats-icon
Nam Scorpio

Số bài viết : 1124
Điểm : 1688
Ngày sinh : 03/11/1990
Ngề nghiệp : IT Student

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime9/10/2010, 18:46

Khá! Giao lại Topic này cho chú that_true đó!
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài Tập Java] Abstract Class   [Bài Tập Java] Abstract Class I_icon_minitime

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» static members in Class
» LỖI BT JAVA
» [Bai tap 01] java
» Bài tập java
» Một số tài liệu java!